>

Trang chủ » LUẬT GIAO THÔNG » Hỏi-đáp

Bản in   Xem: 1844. Cập nhật: 05/12/2013

Mức xử phạt lái xe uống rượu bia quá quy định

[Tingiaitri24h.com] - Ngày 5/8, ông Nguyễn Anh Khoa (snowlove0305@...) bị Cảnh sát giao thông phạt vì có nồng độ cồn trong máu là 0,392mg/l lít khí thở và bị giữ xe trong 10 ngày.

  • Mức xử phạt lái xe uống rượu bia quá quy định

    Kiểm tra nồng độ cồn của lái xe.

     

    Ngày 5/8, ông Nguyễn Anh Khoa (snowlove0305@...) bị Cảnh sát giao thông phạt vì có nồng độ cồn trong máu là 0,392mg/l lít khí thở và bị giữ xe trong 10 ngày.
    Ông Khoa hỏi, với nồng độ cồn trong máu như vậy thì mức phạt của ông là bao nhiêu và ông có bị giữ xe hay không?

    Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

    Câu hỏi của ông Khoa không nói rõ ông tham gia giao thông bằng loại phương tiện nào nên xảy ra các trường hợp sau:


    Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô

    Theo quy định tại Điểm b Khoản 7, Điểm c Khoản 10 Điều 8, Điểm a Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 ngày và bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày.


    Đối với trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy

    Theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm b Khoản 9 Điều 9, Điểm b Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày và bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày.

    Như vậy, đối với trường hợp vi phạm của ông sẽ bị xử phạt theo các quy định nêu trên.
     

    Tổng đài tư vấn miễn phí và hỗ trợ ghi danh: Hotline : Mr.Phong – 0932.100.040 – 0938.32.44.55 - Trưởng Phòng Tuyển Sinh và Đào Tạo  
    hoc lai xe, day lai xe

    Theo: http://hoclaixehcm.vn (Nguồn: chinhphu.vn)

  • Đăng ký học bằng lái xe Ô Tô
    

    TIN CÙNG CHUYÊN MỤC - LUẬT GIAO THÔNG


    Trang tin nổi bật

    LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

    Tên của bạn (*)

    Số điện thoại (*):

    Địa chỉ Email (*)

    Học lái xe hạng:


    photo-100
    photo-101

    VIDEO CLIPS

    Bài nổi bật ngẫu nhiên