>

Trang chủ » LUẬT GIAO THÔNG » Hỏi-đáp

Bản in   Xem: 1668. Cập nhật: 03/12/2013

Cùng lúc vi phạm nhiều lỗi, bị phạt thế nào?

[Tingiaitri24h.com] - Hỏi: Vừa qua gia đình bạn tôi có nhờ tôi lái xe tải trên 3.500 kg chở hàng (tôi đã có giấy phép lái xe ô tô hạng B1),...

  • Cùng lúc vi phạm nhiều lỗi, bị phạt thế nào?

     
    Hỏi: Vừa qua gia đình bạn tôi có nhờ tôi lái xe tải trên 3.500 kg chở hàng (tôi đã có giấy phép lái xe ô tô hạng B1), khi đi trên đường tôi chạy quá tốc độ quy định 65/40 km/h bị CSGT phạt 4,5 triệu đồng và tước GPLX 60 ngày, tạm giữ xe 30 ngày. Đề nghị Quý báo cho biết việc tổ CSGT xử lý như vậy có đúng không? Thời hạn tước quyền sử dụng GPLX được tính từ khi nào? 
     
    Phạm Hoàng Anh (Thái Thụy, Thái Bình)
     
     
    Trả lời: Điểm b Khoản 4 Điều 59 Luật GTĐB 2008 quy định: GPLX hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg. Trên thực tế, anh chỉ có GPLX ô tô con hạng B1, nhưng anh lại lái xe tải trên 3.500kg, vì vậy, việc anh điều khiển xe tải trên 3.500kg để chở hàng là hành vi vi phạm pháp luật. Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 71 thì hành vi có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển thì bị phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng.

    Như trình bày, khi đi trên đường anh đã chạy với tốc độ 65km/h, vượt quá tốc độ cho phép 25km/h. Do đó, anh sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng (theo Khoản 1, Điều 1 Nghị định 71), đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng GPLX 30 ngày. 
     

    Như vậy, trong trường hợp này, tổng hợp mức phạt của hai hành vi vi phạm trên, anh sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 - 12.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX 30 ngày. 

    Tuy nhiên, thực tế, Tổ CSGT đã xử phạt anh với mức 4.500.000 đồng, tước quyền sử dụng GPLX 60 ngày, tạm giữ xe 30 ngày. Như vậy, mức phạt trên là không phù hợp với quy định của pháp luật.
     

    Theo Khoản 4 Điều 8 Thông tư 11/2013/TT-BCA của Bộ Công an quy định chi tiết một số điều của Nghị định 34/2010 và Nghị định 71/2012: “Thời hạn tước quyền sử dụng GPLX được tính từ thời điểm tạm giữ GPLX. Trường hợp một người cùng một lúc thực hiện nhiều hành vi vi phạm mà các hành vi này đều có quy định bị tước quyền sử dụng GPLX, thì lấy thời hạn tước quyền sử dụng GPLX đối với hành vi vi phạm có thời hạn bị tước dài nhất”.
     
    LS. Lê Thiên 

    (Công ty Luật TNHH Lê và Liên Danh)

    Tổng đài tư vấn miễn phí và hỗ trợ ghi danh: Hotline : Mr.Phong – 0932.100.040 – 0938.32.44.55 - Trưởng Phòng Tuyển Sinh và Đào Tạo  
    hoc lai xe, day lai xe

    Theo: http://hoclaixehcm.vn (Nguồn: giaothongvantai)

  • Đăng ký học bằng lái xe Ô Tô
    

    TIN CÙNG CHUYÊN MỤC - LUẬT GIAO THÔNG


    Trang tin nổi bật

    LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

    Tên của bạn (*)

    Số điện thoại (*):

    Địa chỉ Email (*)

    Học lái xe hạng:


    photo-100
    photo-101

    VIDEO CLIPS

    Bài nổi bật ngẫu nhiên